แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 4037|ตอบ: 0
go

‪แนะนำเทวดากำลังหมดบุญให้ปฏิบัติธรรม [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

4.jpg . r( G8 v0 B/ |) r
ธรรมะหากใครปฏิบัติก็มีแต่ความสุข ความเจริญ ให้ผลในทางดีทั้งทางโลกมนุษย์ และโลกทิพย์ ไม่ว่าจะส่งผลช้าหรือส่งผลเร็ว ก็ส่งผลในทางที่ดีทั้งนั้น ในทางโลกมนุษย์แล้วนั้น หลายๆคนอาจจะมองว่าธรรมะ หากใครนำมาปฏิบัตินั้นเป็นเรื่องของคนแก่บ้างหละ เชยบ้างหละ แต่ในทางโลกทิพย์แล้วนั้นใครปฏิบัติธรรมถือว่าสร้างกรรมดีมีผลในทันที จึงเป็นเรื่องสำคัญอย่างยิ่ง ไม่เว้นแม้แต่เทวดา ที่ต้องการความเจริญก้าวหน้าทางธรรมเช่นกัน
3 V- U$ p& d9 Y( jดังเรื่องราวที่ผมจะเล่าประสบการณ์การใช้บุญให้ฟังกันนะครับ
( I3 i- k4 t8 _3 H1 I& T" O9 k/ Mวันที่ 14 ธันวาคม 2558 ในเวลาพักเที่ยงจากการทำงานเมื่อผมรับประทานอาหารเสร็จ ก็เตรียมตัวพักผ่อนเพื่อจะปฏิบัติหน้าที่ในช่วงบ่ายต่อไป ผมรู้สึกสัมผัสกับพลังจิตอะไรบางอย่าง ซึ่งเป็นพลังที่เย็นสบาย ไม่หนัก มาสัมผัสเบาๆ แต่แฝงด้วยพลังที่มั่นคง ทำให้ผมทราบทันทีว่าท่านต้องไม่ใช่จิตวิญญาณที่อยู่ภพภูมิต่ำๆแน่ๆ ผมจึงเดินกลับที่พัก เพื่อผมจะทราบว่า ท่านประสงค์ส่ิงใด เมื่อถึงที่พักแล้ว จึงกำหนดจิตเพื่อสื่อสารกับท่าน จิตที่นิ่งกลับนิ่งยิ่งขึ้นเมื่อสัมผัสกับพลังของท่าน การสนทนาจึงได้เริ่มต้นขึ้น
4 Q3 W+ \- ^5 Qผม : สวัสดีครับ ท่านประสงค์สิ่งใดที่พอจะให้ผมช่วยได้$ [/ p9 L4 y: @/ j! t+ P" C- @  Y% `# U
เทวดา : ยินดีที่ได้พบ0 i5 |; Q! ?! S7 n; S
ผม : ยินดีเช่นกันครับ 3 b2 L' {% n# @' |  V$ x. l
เทวดา : เรามีข้อธรรมอยากจะถามสักนิด ท่านช่วยเราหน่อยได้ไหม5 \  u- D5 {' |4 {# q" [5 B% b* ?
ผม : หากผมช่วยได้ ก็ยินดีช่วยครับ% ^& j2 N7 l( P" @- W
เทวดา : เรามีข้อสงสัยว่าเทวดาสามารถหลุดพ้นสู่ภพภูมิที่สูงขึ้นได้หรือไม่9 g' e2 K7 b+ ?) `. b3 p- W% P
ผม : ได้สิครับ
; N% _% P! O6 Tเทวดา : แล้วจะทำเช่นไร
. \* O9 ?% W; e& E9 [7 oผม : ท่านจะลองภูมิผมหรอครับ หรือมีสิ่งอื่น
- M3 n1 z7 G% Z' p) V. c2 cเทวดา : มิใช่เลย เราขออภัย ลืมบอกไปว่าเรากำลังหมดบุญ แต่เรายังไม่อยากมาเกิดยังเมืองมนุษย์ในเวลานี้ เพราะโลกมนุษย์เต็มไปด้วยความเสื่อม มนุษย์ขาดซึ่งศีลธรรม เราจึงยังไม่อยากมาเกิดในตอนนี้ จึงมีผู้แนะนำว่าให้มาหาท่าน เราจึงมาหา ขออภัยในความเข้าใจผิด" v5 ^( u3 y. w9 F" h9 _
ผม : ผมมิได้ขุ่นเคืองแต่อย่างใด เพียงแต่ว่าสงสัยเท่านั้น ต้องขออภัยเช่นกัน
  s0 @0 N% R3 ]เทวดา : เราเข้าใจ มาสู่คำถามที่ค้างไว้ ว่าเราจะทำเช่นไร
6 @1 Z$ M* r1 z$ m4 yผม : สิ่งแรกคือ ‪#‎บุญชั้นทาน‬ ครับ
5 c! _; r8 ~9 [' ?: cเทวดา : เราจะทำทานได้อย่างไร ในเมื่อเราไม่มีกายเนื้อ. J7 V% `* n3 I8 @9 c2 p* V7 W
ผม : ทำได้ครับ บุญชั้นทานนั้นมีหลายแบบ ซึ่งทานหมายถึงการให้ ให้ในสิ่งดี มีประโยชน์แก่ผู้รับ แล้วทานเองก็มีหลายแบบ เทวดาอย่างท่าน สิ่งที่ทำได้ก็คือ ให้ ‪#‎บุญเป็นทาน‬ สามารถทำได้โดยสละบุญของท่านให้วิญญาณที่เดือดร้อนโดยบอกว่า "ด้วยอำนาจของพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ โปรดนำบุญของข้าพเจ้าส่งถึงวิญญาณดวงนี้ด้วยเทอญ" ต่อมาก็ ‪#‎ธรรมทาน‬ โดยการ นำคำสอนของพระพุทธองค์มาบอกผู้อื่น พูดกล่าวด้วยความเคารพ พูดด้วยเจตนาดี นี่ก็คือธรรมทาน ต่อมาก็ ‪#‎อภัยทาน‬ หากท่านโกรธ อาฆาตแค้น พยาบาท สิ่งใดหรือผู้ใดให้ท่าน ให้อภัยในสิ่งนั้นหรือคนคนนั้นเสีย พระพุทธองค์ทรงสอนไว้เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวรโดยพูดว่า "ข้าแต่พระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระสังฆเจ้า หากผู้หนึ่งผู้ใดหรือใครก็ตามที่กระทำกรรมกับข้าพเจ้าไว้ด้วยทางกาย วาจา ใจ ไม่ว่าภพใด ภูมิใด ชาติใดก็ตาม ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมต่อเขาผู้นั้น ขอให้เขาผู้นั้นพบแต่ความสุขความเจริญ ขอพระรัตนไตร ทรงเป็นพยานแก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญสาธุ" แต่ต้องทำด้วยความจริงใจนะ แล้วท่านจะหลุดพ้นจากความพยาบาท ท่านจะพบแต่ความสุข ความเจริญ
8 C* u! w: b1 c4 d  F+ @2 {* vเทวดา : สาธุ แล้วมีข้อธรรมอื่นอีกไหม
2 U0 z+ r. r' c$ X& V8 Lผม : มีครับ เป็น ‪#‎บุญชั้นศีล‬ ซึ่งบุญชั้นศีลนี่ท่านเป็นเทวดาทำได้อยู่แล้ว
: }# p; H% Y4 h0 m( n. L( J6 M/ Fเทวดา : เราจะทำได้อย่างไร
, G/ v+ w  R/ @1 L2 h- b8 A" qผม : ก็ท่านเป็นเทวดา ท่านไปฆ่าใครหรือทำร้ายใครหรือไม่
4 {" \9 G+ c, fเทวดา : ไม่เคย
, Z5 P+ T; u+ d9 fผม : ท่านเคยไปลักขโมยผู้ใดหรือไม่
* u5 {$ z, ~, ~) B  Fเทวดา : ไม่เคย
$ _- N  `7 r; j6 l$ u/ \ผม : ท่านเคยผิดลูกผิดเมียใครหรือไม่7 s% w" Y  {6 V5 R0 n9 _5 ^# i
เทวดา : ไม่เคย
) \& E- E- y4 Kผม : ท่านเคยโกหก หรือพูดไม่ดีทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนหรือไม่
8 {7 D+ R: S* F( n1 lเทวดา : ไม่เคย* y3 s% g1 d! l* Y4 Q) a7 m* Q; B1 `
ผม : แล้วท่านเคยดื่มสุรา น้ำจันทร์ จนขาดสติ หรือไม่/ M+ {: ?0 o4 I0 F$ ^
เทวดา : ไม่เคยเลย& a. T: h9 U4 x3 G
ผม : ก็นี่อย่างไรหละคือศีล 5 ส่วนศีลที่สูงๆขึ้นกว่านี้ก็ยังมีอีก ท่านลองศึกษาดู การรักษาศีลของท่านให้ระลึกถึงคุณพระรัตนไตร โดยอธิษฐานว่า "ข้าแต่องค์พระรัตนไตร ซึ่งประกอบด้วยพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ข้าพเจ้าขอรักษา ขอยึดมั่นต่อศีลธรรม ขอบารมีของพระรัตนไตรโปรดปกปักรักษาข้าพเจ้าด้วยเทอญ" ให้ท่านลองทำดู  i: n6 L3 [) N& D! ?
เทวดา : สาธุ เราจะทำ แล้วยังมีอีกไหม ดีจังที่ได้สนทนากับท่าน0 m. T, _8 r- g. [4 T5 c0 e
ผม : มีครับ ก็ ‪#‎บุญภาวนา‬ สิ่งนี้ไม่ยากเลย การภาวนา ก็คือการสวดมนต์ ไม่ว่าสวดมนต์บทใดก็ได้อนิสงค์เช่นเดียวกัน หากท่านไม่รู้จะสวดมนต์บทใด ก็ให้ท่านกล่าวว่า " ข้าพเจ้าขอระลึกถึงคุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ พุทธโธ ธรรมโม สังโฆ พุทธโธ ธรรมโม สังโฆ ........" ไปเรื่อยๆจนกว่าท่านจะพอใจ4 g# B5 Z# ]" \% m0 l0 y
เทวดา : สาธุ ง่ายดีแฮะ6 Y! {4 w) n/ w* Z: i2 c4 {, C
ผม : ก็สิ่งง่ายๆนี่แหละที่คนมองข้าม ไปมองอะไรก็ไม่รู้ให้ยากให้ลำบาก 5 J; j1 R/ f) s3 M7 L% F' a( V
เทวดา : จริงของท่าน แล้วมีข้อธรรมอื่นอีกไหม
. B9 O/ _2 E  o, tผม : มีครับ ‪#‎บุญชั้นสมาธิ‬ เป็นบุญที่ดีเป็นบุญที่เจริญ ซ้ำยังมีกุศลมาก
. S) ~# c( {9 n+ r, ~เทวดา : แล้วเราจะทำได้อย่างไร
- d! ]: N0 g. bผม : ท่านจำคำภาวนาที่ผมบอกได้ใช่ไหมครับ5 E$ O1 K: ?9 v! r) k0 J
เทวดา : ได้สิเราจำขึ้นใจเลยหละ) @! L9 ], p, n+ Q; |
ผม : ให้ท่านภาวนาเช่นนี้ไปเรื่อยๆ ภาวนาจนกว่าจิตจะนิ่ง จิตจะจับที่คำภาวนา มีเหลือแต่คำภาวนา นี่แหละสมาธิครับ หรือให้ท่านกล่าวว่า "พุทโธ ๆๆๆ" คำเดียวก็ได้ โดยกล่าวว่า "ข้าแต่พระรัตนไตย พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ โปรดนำดวงจิตข้าพเจ้าให้กลายเป็นสมาธิด้วยเทอญ พุทธโธ ๆ ๆ ๆ " เพียงเท่านี้ก็เป็นการทำสมาธิแล้ว
0 N. P  Q3 ?7 Q/ x8 Hเทวดา : สาธุ ดีจริงง่ายๆเช่นนี้เอง เราจะนำไปปฏิบัติ มิเสียเวลาจริงๆที่มาพบท่าน แล้วยังมีข้อธรรมอีกหรือไม่
, n$ H  O% H8 [ผม : มีครับ
" F" y' b; c9 j% U3 ?/ C. `เทวดา : มีอีกหรอ น่าสนใจจริงๆ ไหนท่านลองกล่าวมาสิ- F* |$ `3 h4 K3 }4 F* m, a1 @
ผม : ได้สิ เขาเรียกว่าวิปัสสนา ท่านรู้จักวิปัสสนาไหม; j" N# w* m8 p4 C7 [
เทวดา : ไม่รู้เลย ไหนท่านลองอธิบาย
' }9 L! J3 s' K7 M; mผม : วิปัสสนาคือการระลึกรู้ เข้าใจในธรรมชาติของสิ่งที่เกิดขึ้น เข้าใจกฏของธรรมชาติว่าสิ่งใดมีเกิด สิ่งนั้นมาตั้งอยู่ และดับไปในท้ายที่สุด เป็นกฏของธรรมชาติ / \. {5 U3 e7 f$ {( @
เทวดา : นั้นสินะ จริงของท่าน
' v" j  D" w! H! D; i/ fผม : มนุษย์กับ ชาวทิพย์จะต่างกันตรงที่มนุษย์มีร่างกายหยาบ แต่เทวดาอย่างท่านไม่มี% ]' E( z# d/ n- o
เทวดา : ใช่แล้ว1 R/ K) x8 w- }; l5 D% j' ^
ผม : แต่พื้นฐานแล้วไม่ต่างกัน มนุษย์มีขันธ์ 5 ซึ่งประกอบด้วย # I  o: e4 ~/ g* h/ D9 z* [
- รูป คือธาตุที่ประกอบมาเป็นกายเนื้อนี่เอง
/ c) C7 ~5 x$ O2 }- เวทนา คือ ความทุกข์ ความสุข ความไม่สุขไม่ทุกข์; u0 {( T; F3 J- B+ }% f
- สัญญา คือ ความจำได้หมายรู้เช่น จำว่าเราชื่ออะไร อยู่ที่ไหน - |& Y0 D1 W3 U/ g7 X
- สังขาร คือ ความร่วงโรยของวัยเด็ก วัยกลางคน วัยชรา ความตายอย่างเทวดาก็จะมีบุญเป็นสังขาร มีมรณะ เป็นสังขาร ใช่ไหม+ u# f. `6 ^& X3 b  K+ d# ~( h
เทวดา : ใช่
5 _( S0 x! Z: i3 z& y! Q! Z/ Cผม : วิญญาณ คือการรับรู้สัมผัส เย็น ร้อน อ่อน แข็ง การรับรู้ว่า สิ่งนี้เป็นดี เป็นเลว แต่เทวดาจะมีข้อแตกต่างจากมนุษย์เพียงข้อเดียว ก็คือรูป แต่ เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ ยังมีอยู่ครบ ให้ท่านพิจารณาดูเถิดว่าสิ่งที่ท่านมีนี้เที่ยงหรือไม่ - [1 W% |% i+ H! P
เทวดา : ไม่เที่ยง ไม่คงทน หากคงทนเราคงไม่มาหาท่าน! N8 F- R6 G4 k! Z9 W) [, }8 X
ผม : จริงที่สุด ให้ท่านพิจารณาดูว่าเป็นเช่นนั้นหรือไม่; g: V) x9 q+ A2 p" R
เทวดา : เป็นเช่นนั้นจริงๆ+ K# W9 Y# s3 `* d% O
ผม : มีข้อสงสัยอีกหรือไม่ ) {  g: e4 \. r2 x
เทวดา : หมดข้อสงสัย หากมีข้อสงสัยเราจะมาหาท่านและคุยกับท่านอีก . b$ @- B) V# t3 v) a
ผม : ยินดี และน้อมส่งท่านกลับยังวิมานของท่าน "ข้าพเจ้าขออำนาจพระรัตนไตร โปรดดลบันดาลให้บุญของข้าพเจ้าลงมาถวายแด่เทวดาผู้นี้ด้วยเทอญ": R! }9 P- _+ H
เทวดา : สาธุ ไปแล้วนะ
) }6 i5 A. m7 mแม้แต่เทวดายังมีความเสื่อมถอยของบุญ แล้วเราเป็นเพียงแค่มนุษย์ความเสื่อมถอยของบุญจะไม่เกิดแก่เราได้เช่นไร จงถามตัวเองเสมอว่า ‪#‎วันนี้คุณสร้างบุญแล้วหรือยัง‬ ขอบุญนี้จงไปถึงวิญญาณทุกดวงที่ต้องการบุญด้วยเถิด สาธุ
% D1 J, r% d- e
‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-6-26 22:06 , Processed in 0.032758 second(s), 16 queries .