แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 11544|ตอบ: 12
go

วัดพระเจ้าตนหลวง บ.สบปั๋ง ม.๔ ต.แม่ปั๋ง อ.พร้าว จ.เชียงใหม่ [คัดลอกลิงค์]

Rank: 8Rank: 8

วัดพระเจ้าตนหลวง

บ.สบปั๋ง  ม.๔  ต.แม่ปั๋ง  อ.พร้าว  จ.เชียงใหม่

[หลวงพ่อพระเจ้าตนหลวง อายุ ๖๐๐ กว่าปี]

วัดพระเจ้าตนหลวง เป็นวัดเก่าแก่ ตั้งอยู่ ริมถนนทางหลวงแผ่นดินหมายเลข ๑๐๐๑ (สายเชียงใหม่-พร้าว) บ.สบปั๋ง หมู่ที่ ๔ ต.แม่ปั๋ง อ.พร้าว จ.เชียงใหม่ เป็นวัดที่มีประวัติยาวนานและเป็นโบราณสถานที่สำคัญของอำเภอพร้าวแห่งหนึ่ง มีคูเมืองล้อมรอบ และเป็นที่ประดิษฐานพระพุทธรูปที่เก่าแก่คู่เมืองพร้าว คือ องค์พระเจ้าตนหลวง ค่ะ

คำขวัญวัดพระเจ้าตนหลวง

วัดจะดีมีหลักฐานเพราะบ้านช่วย    บ้านจะสวยเพราะมีวัดดัดนิสัย

บ้านกับวัดผลัดกันช่วยยิ่งอวยชัย    ถ้าขัดกันก็บรรลัยทั้งสองทาง

ป้ายชื่อ และซุ้มประตูทางเข้า/ออกด้านหน้า วัดพระเจ้าตนหลวง ค่ะ

รูปปั้นกุมภัณฑ์ ประดับซุ้มประตูทางเข้า/ออกด้านหน้า วัดพระเจ้าตนหลวง ค่ะ

รูปปั้นสิงห์ ประดับบนกำแพงด้านหน้า วัดพระเจ้าตนหลวง ค่ะ

รูปปั้นสิงห์ ประดับทางเข้าด้านหน้า วัดพระเจ้าตนหลวง ค่ะ

วิหารพระเจ้าตนหลวง วัดพระเจ้าตนหลวง ค่ะ

รูปปั้นช้างทรงพระเจ้าตนหลวง อยู่ด้านหน้า วิหารพระเจ้าตนหลวง วัดพระเจ้าตนหลวง ค่ะ

หลวงพ่อพระเจ้าตนหลวง ประดิษฐานภายใน วิหารพระเจ้าตนหลวง วัดพระเจ้าตนหลวง พระเจ้าตนหลวงเรียกอีกชื่อหนึ่งว่า “พระเจ้านั่งช้าง” เป็นพระพุทธรูปเก่าแก่สร้างมานานสมัยเวียงพร้าว-วังหิน เป็นพระพุทธรูปองค์ใหญ่ ปางมารวิชัย สร้างเมื่อ พ.ศ.๑๙๒๘ โดยพระเจ้ากือนามหาราช เจ้าผู้ครองนครเชียงใหม่ ปัจจุบันบูรณะขึ้นมาใหม่โดยครอบองค์เดิมค่ะ

ประวัติวัดพระเจ้าตนหลวง

(แหล่งที่มา : ป้ายประวัติวัดพระเจ้าตนหลวง ภายใน วัดพระเจ้าตนหลวง)

วัดพระเจ้าตนหลวง (พระเจ้านั่งช้าง) สร้างในสมัยพระเจ้ากือนามหาราช พระมหากษัตริย์แห่งราชวงศ์มังราย รัชกาลทีี่ ๖ เจ้าผู้ครองเชียงใหม่ (พ.ศ.๑๙๑๐-๑๙๓๑) ซึ่งเป็นพระราชโอรสของพระเจ้าผายู และระหว่าง พ.ศ.๑๙๒๘ พระเจ้ากือนาธรรมิกราชได้เสด็จขึ้นมาที่เวียงพร้าววังหินโดยทางสถลมารค นำขบวนช้าง ขบวนม้า ขบวนเดินเท้านับหลายหมื่นคนขึ้นมา โดยมีช้างเผือกเชือกหนึ่งได้บรรทุกพระธรรมคัมภีร์และพระพุทธรูปสำคัญมาด้วย โดยที่พระองค์มอบหมายให้ เจ้าน้อยจันต๊ะ (จันทา) เป็นผู้ควบคุมดูแลและทำหน้าที่อัญเชิญพระพุทธรูป

เมื่อไพร่พลโยธาเดินทางมาถึงหมู่บ้านสบปั๋ง ต.แม่ปั๋ง อ.พร้าว จ.เชียงใหม่  จึงได้หยุดพัก ณ สถานที่แห่งหนึ่งซึ่งเป็นเชิงเขา ช้างเผือกที่บรรทุกพระธรรมคัมภีร์และพระพุทธรูปองค์สำคัญนั้น ได้มานั่งคุกเข่าหมอบลง ไม่ยอมเดินทางต่อไป พระเจ้ากือนาธรรมิกราชจึงโปรดให้สร้างวัดขึ้น โดยให้สร้างพระพุทธรูปองค์ใหญ่ปางมารวิชัย ประทับอยู่บนหลังช้างประดิษฐานไว้ ซึ่งต่อมาเรียกว่า  วัดพระเจ้าตนหลวง หรือชาวบ้านสมัยก่อนเรียกว่า พระเจ้านั่งช้าง เพื่อเป็นอนุสรณ์สถานสืบต่อมา และปูชนียสถาน

ในปี พ.ศ.๒๕๔๒ ได้รับรองสภาพวัดและขึ้นทะเบียนเป็นวัดที่ถูกต้องตามพระราชบัญญัติคณะสงฆ์ หลังจากสภาพวัดที่ถูกร้างมาหลายร้อยปี โดยมีพระอาจารย์สมเพชร สุทธจิตโต เจ้าอาวาสวัดพระเจ้าตนหลวงในปัจจุบัน

ส่วนตำนานพระเจ้าเลียบโลก กล่าวว่า

“...เมื่อพระพุทธองค์เสด็จมาถึงบ้านสบปั๋ง เจ้าน้อยจันต๊ะ ได้อาราธนานิมนต์ให้นั่งบนหลังช้าง บรรดาประชาชนมีจิตศรัทธาได้นำเอามะพร้าวมาถวายองค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า ครั้นพระองค์เสวยเสร็จแล้ว ได้โยนกะลามะพร้าว หรือที่ชาวล้านนาพาเรียกว่า กะหลัง ขึ้นบนเขาลูกหนึ่งทางทิศตะวันออก ต่อมาจึงมีชื่อว่า “ดอยกะหลัง” พร้อมทั้งทรงประทานพระเกศาธาตุไว้ ต่อมามีผู้สร้างพระเจดีย์ครอบไว้บนนั้นเรียกว่า พระธาตุดอยกะหลัง อีกชื่อหนึ่ง

เมื่อมีผู้มาร่วมสรงน้ำพระธาตุ มักจะมีการทำบุญทำทานด้วยข้าวก้อนให้แก่นกกา ซึ่งในขณะนั้นมีกาเป็นจำนวนมากอาศัยอยู่ แต่เป็นที่น่าสังเกตว่ากาเหล่านั้นไม่สามารถลงจิกกินข้าวที่ให้ทานได้ มีแต่ว่าบินวนเวียนไปมา ชาวบ้านจึงพูดกันว่ามันคงจะหลงทางหรือหลงทิศ ต่อมาพระธาตุดอยกะหลังนี้ จึงเรียกเพี้ยนมาเป็น “พระธาตุดอยกาหลง” จนกระทั่งปัจจุบันนี้ ส่วนเมืองนี้ก็มีชื่อว่า เวียงพร้าว เพราะเหตุที่พระพุทธเจ้าเสวยผล “มะพร้าว” ณ สถานที่นี้นั่นเอง”

รูปภาพพระเจ้าตนหลวงองค์เดิม ภายใน วิหารพระเจ้าตนหลวง วัดพระเจ้าตนหลวง ค่ะ

ชิ้นส่วนแขนข้างขวาที่แตกหักของพระเจ้าตนหลวงองค์เดิม ภายใน วิหารพระเจ้าตนหลวง วัดพระเจ้าตนหลวง ค่ะ

รูปเหมือนหลวงปู่ทวด ประดิษฐานภายใน วิหารพระเจ้าตนหลวง วัดพระเจ้าตนหลวง ค่ะ

รูปเหมือนสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) พรหมรังษี ประดิษฐานภายใน วิหารพระเจ้าตนหลวง วัดพระเจ้าตนหลวง ค่ะ

ภาพจิตรกรรมฝาผนัง "พุทธประวัติ" ภายใน วิหารพระเจ้าตนหลวง วัดพระเจ้าตนหลวง ค่ะ

ภาพบรรยากาศการเตรียมงานก่อน "ขบวนอัญเชิญสัญญาบัตรพัดยศ ผ้าไตรพระราชทาน พระครูวัชรสารวิสุทธิ์ เจ้าอาวาสวัดพระเจ้าตนหลวง วันเสาร์ที่ ๒๗ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๙" ภายใน วิหารพระเจ้าตนหลวง วัดพระเจ้าตนหลวง ค่ะ

ศาลาพระพุทธพิทย์กมลวัทน์ วัดพระเจ้าตนหลวง ค่ะ

ศาลาหลวงพ่อพระพุทธคุณ วัดพระเจ้าตนหลวง สร้างโดย คุณรังสรรค์  รีวีระกุล บริษัทพรีเชนกรุ๊ป จำกัด เมื่อ ๑๗ พ.ศ.๒๕๓๗ ค่ะ

ตำหนักพระแม่กวนอิมมหาโพธิสัตว์ (อวโลกิเตศวร) วัดพระเจ้าตนหลวง เจ้าภาพ คุณนารีรัตน์  แก้วบังวัน สร้างเมื่อ ๑๕ พ.ย. ๒๕๔๔ ค่ะ

รูปพระสีวลีมหาเถระ วัดพระเจ้าตนหลวง ค่ะ

หอพระอุปคุต วัดพระเจ้าตนหลวง ค่ะ

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-20 10:51 , Processed in 0.046724 second(s), 16 queries .