แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 2677|ตอบ: 3
go

วิญญาณขอฟังธรรม [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

mongkol05-23.jpg วันที่  5  ธันวาคม   2553  เป็นอีกวันที่โรงเรียนที่ผมอยู่มีการจัดกิจกรรม  5  ธันวามหาราช  ในวันนั้นมีการทำบุญตักบาตรข้าวสารอาหารแห้ง หลังจากนั้นพระสงฆ์ท่านก็เจริญพระพุทธมนต์  ระหว่างนี้ก็มีนักเรียนหญิงคนหนึ่งมีอาการตัวเกร็งสั่น นั่งในท่าพนมมือ เป็นอาการที่เรียกว่า  “ถูกผีเข้า” นักเรียนที่อยู่ตรงบริเวณนั้น เริ่มหันมามองนักเรียนคนนั้น  ประธานสงฆ์ ท่านก็มองมาที่นักเรียนคนนั้นเช่นกัน  ผมเห็นท่าไม่ดีประจวบกับพวกเพื่อนๆ ของนักเรียนคนดังกล่าวมากระซิบกับผมว่า เจ้าแม่ตะเคียนทองมาฟังธรรมด้วย  ผมนึกในใจว่าไม่น่าใช่ ครู่ต่อมาผู้ดูแลโรงเรียนแกทำท่าจะหยิบเครื่องรางออกมาจากกระเป๋าเสื้อ  ผมเห็นท่าไม่ดีเพราะผมสงสารวิญญาณดวงนั้น  ผมกับพี่ที่ฝึกสมาธิกับผมก็ขยับเข้าไปใกล้กับนักเรียนคนนั้น  ผู้ดูแลโรงเรียนจึงชะงักเก็บเครื่องรางไว้ตามเดิม  ผมจึงพูดคุยกับวิญญาณที่อยู่ในร่างนักเรียนคนนั้น (ระหว่างนั้นพระสวดไปด้วย)
6 l0 x" J' `$ i0 H+ J        ผม        :        สวัสดี
9 r$ U; M9 }: n; u/ Y# J! f+ l) N        เธอ        :        ฉันแค่มาฟังธรรมเฉยๆ; `; a( m" d. G
        ผม        :        แล้วทำไมต้องเข้าร่างเขาด้วย
1 D) W) C2 \; ?+ d& ]  f( y        เธอ        :        มาฟังพระเท่านั้นไม่ได้มาทำอะไร
2 w6 l0 l, E4 V. [! q  X        ผม        :        ถ้างั้น รับบุญจากผมแล้วอยู่อย่างสงบนะ7 W# C: l+ z2 C
ข้าพเจ้าขออำนาจพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์  โปรดดลบันดาลให้บุญ
$ O1 k) d6 S. N: xของข้าพเจ้าส่งมายังวิญญาณดวงนี้ด้วยเทอญ ผมอธิฐานเพื่อนำบุญมาอุทิศให้กับวิญญาณดวงนี้
  ^: K6 H# L, S, i9 ~  S( N        เธอ        :        ดีจังเลย ขอบคุณ ฉันจะอยู่เงียบๆไม่ทำอะไร" v3 \$ ]. J1 k. B' d$ _
        3 K- [; v. [2 S# ~/ t) A) B9 w+ V
        ผมปล่อยให้เธออยู่แบบนั้น แต่ผมก็ยังอยู่ข้างๆด้วย จนกระทั่งพระท่านสวดมนต์เสร็จเธอจึงเธอจึงออกจากร่างของนักเรียนคนนั้น อาการที่ออกก็คือ ล้มฟุบลงไป  ทำให้ผมแน่ใจเลยว่าไม่ใช่เจ้าแม่ตะเคียนแน่ๆ ต้องเป็นวิญญาณธรรมดา เพราะหากเป็นเทพจะต้องเข้าร่างออกร่างอย่างสงบไม่ล้มตึงลงมาและคนที่ถูกเข้าร่างจะต้องไม่ปวดเมื่อยตามร่างกายด้วยนี่เป็นจุดสังเกตว่าเป็นเทพหรือวิญญาณธรรมดาที่เข้าร่าง  ผมสงสัยว่าวิญญาณดวงนี้เป็นใครกันแน่ ทำไมถึงมาเข้าร่างของนักเรียนคนนี้ ผมได้แต่เก็บความสงสัยไว้ในใจ  . O+ s# k& P, D- Q' ]
        หลังจากกิจกรรมเสร็จสิ้นลง  ผมสอบถามนักเรียนคนนั้นว่าทำไมวิญญาณจึงสามารถเข้าร่างเธอได้ ผมได้คำตอบว่าเธอรับเป็นคนทรง เธอเป็นร่างทรงเทพกุมาร ซึ่งภายหลังผมได้แนะนำเทพกุมารให้เก่งกล้า มีความสามารถเพิ่มขึ้นด้วย การอุทิศบุญ แล้วผมสอนวิธีการทำสมาธิให้  ผมได้พูดคุยกับนักเรียนคนดังกล่าวผมได้คำตอบว่า เธอมีวิญญาณของหญิงแก่คอยติดตามตัวเธออยู่ทำให้เธอดูเหมือนไม่มี สติอยู่กับตัว แบบนี้คือคนที่มีอาการของวิญญาณที่ไม่ใช่เทพเข้าสิงบ่อยๆ  ด้วยความสงสารเธอผมจึงแนะนำถึงวิธีการทำสมาธิ เพื่อป้องกันวิญญาณที่จะมาเข้าสิงเธอ แต่หากเป็นเทพก็สามารถเข้ามาใช้ร่างเธอได้  ต่อจากนั้นผมจึงกำหนดจิตเพื่อพูดคุยกับวิญญาณที่คอยติดตามตัวเธอ  ก่อนคุยผมอุทิศบุญให้ก่อน/ @  e0 S& _2 P! B) P
        ผม        :        สวัสดี ผมขอคุยด้วยได้ไหม8 s7 X. s) m0 a) V* z& V* `
                  ยายเมี้ยน        :        ได้1 M* N( Y, `: b8 k& a( J
        ผม        :        ยายติดตามเด็กคนนี้ทำไม& _8 C3 x0 i/ z( S
           ยายเมี้ยน        :        ยายอยากได้บุญเลยคอยติดตามตัวเขาเพื่อทำบุญ
" G5 l" g$ y$ G# G+ ^& O        ผม        :        ยายรู้ไหมถ้าเข้าสิงคนมันเป็นบาป ทำให้สติเขาเสียยายจะได้บาป มากกว่า$ y6 R1 T) t* [/ f8 r
                        บุญ+ y+ F0 l/ g% n  H. n0 S% Y0 T7 E
           ยายเมี้ยน        :        ไม่รู้ฉันไม่รู้เลยไม่มีใครบอก$ Z$ g+ d% c7 w1 g
        ผม        :        ยายรู้แล้ว ยายก็อย่าทำอีกนะ. F/ S8 _! L# p
           ยายเมี้ยน        :        ฉันไม่ทำอีกแล้ว
" N7 q- J, H2 L8 [: O4 X        ผม        :        แล้วยายเป็นใคร มาจากไหน
! H( B* V* Q8 ?2 \1 `, t2 h) U$ ?          ยายเมี้ยน        :        ฉันชื่อเมี้ยน เป็นชาวบ้านธรรมดาคนหนึ่ง ทำบุญทำทานบ้าง แต่ฉันไม่: s) n& ~' o+ G2 i9 T7 q1 e3 X6 g
                     ชอบฟังเทศน์จากพระ เพราะฉันคิดว่าฉันรู้หมดแล้วไม่ต้องฟังท่านแล้ว
  }6 e1 h" _& a. g                         ฉันจึงคุยกับญาติโยมที่มาทำบุญ เป็นประจำ
" W0 O8 g. v! W5 Q        ผม        :        ยายตายอย่างไร! [! ~( Z' p- b+ m9 G
           ยายเมี้ยน        :        ยายตายเพราะแก่ตาย
6 _6 a  l. i3 Q3 S7 w9 s( u  z  ~! y        ผม        :        ยายตายแล้วยายไปไหน
: }& I1 _% C, q9 U6 [          ยายเมี้ยน        :        ยายตายแล้วยังวนเวียนบนโลก มนุษย์อีกประมาณ 3 ปี จึงถูกยมฑูตนำตัว                        ไปสอบสวนที่สำนักพญายม
9 a3 C" c# G( {& ~2 G4 a; T- q        ผม        :        ท่านสอบสวนอย่างไร
) ^* l) i; l4 @8 G/ k$ x5 z           ยายเมี้ยน        :        ท่านถามว่า  ตอนเป็นมนุษย์ทำบุญอะไรมาบ้าง  ฉันตอบว่าทำทานใส่บาตร
; J( e; H6 r9 k5 f) {# y3 u                                ที่วัดบ้าง  ท่านถามว่า เคยทำบาปอะไรมาบ้าง  ฉันตอบว่าฆ่าสัตว์เล็กสัตว์5 |# x9 y) \' P- |3 r& E' }1 N$ f
                        น้อยมาบ้าง ท่านบอกว่ายังมีอีก  เป็นกรรมหนักเสียด้วยฉันตอบว่าไม่เคยทำ
' O, Q5 F1 A4 E( |/ k- R8 {                        กรรมหนักนะ ท่านบอกว่าไม่ยอมฟังพระเวลาท่านเทศน์เที่ยวชวนคนนั้น9 L. c; p& ?4 _  P* P
                        คนนี้คุยขัดขวางการฟังธรรมของบุคคลอื่นเป็นกรรมหนัก
! f- j. `& ~8 e7 r( k        ผม        :        ยายทำอย่างไรต่อไป9 \  Q4 T( ^) Q
ยายเมี้ยน        :        ฉันบอกว่า ฉันรู้เรื่องที่พระท่านเทศน์หมดแล้วฉันก็ไม่ฟังนะซิ ท่านบอกว่า
3 s, Y8 P+ M; h                        มันผิดลำพังตัวเองไม่ฟังไม่เป็นไรไปชวนคนอื่นคุยด้วยก็เลยผิดมาก
7 t. s# d. \& j- e- |. {        ผม        :        ท่านให้ยายเลือกที่จะรับผลกรรมหรือบุญก่อนไหม
& K# Y; C5 U4 n) Sยายเมี้ยน        :        ท่านบอกว่าการขัดขวาง ผู้อื่นไม่ให้รับรู้ในธรรมะ เป็นบาปมากให้ลงโทษ
- O- J- R- ?* e  y( o4 n- ~+ F                        เลย& b- T* u, L9 R( r2 x" X% H. G
        ผม        :        แล้วยายต้องรับโทษอะไรบ้าง นานไหม9 I; T3 N2 ]: U" `
ยายเมี้ยน        :        โทษที่ได้รับถูกเย็บปากด้วยเข็มแท่งขนาดนิ้วมือมีเหล็กแหลมเผาไฟ3 P! V/ F5 [& V4 H/ I: O) d
                        แดงๆ แทงจากหูขวาทะลุหูซ้าย ถูกลงโทษอยู่อย่างนั้นนานถึง 300 ปี; ^: u' n& c/ r- S9 J
        ผม        :        เมื่อหมดกรรมจากตรงนั้นล่ะ
6 E3 n+ n; [0 Y, nยายเมี้ยน        :        ไปเป็นเปรตอยู่ที่วัด เมื่อพระสวดมนต์ก็ปวดหัว ทนฟังไม่ไหว ถ้าฟังหัวจะ
+ G) k$ s# q3 F) B' G                        ปวดจนแยะแตกออกมา เป็นเปรตอยู่ถึง 10 ปี & h( o2 ?! X! W0 O4 y2 |! I
        ผม        :        ตอนนี้ล่ะ
' j4 }. j7 [4 r- R& n5 U7 Yยายเมี้ยน        :        ดีแล้ว! M2 I: ]7 n" |; z
        ผม        :        แล้วอย่าไปเข้าสิงใครให้เขาเดือดร้อนนะ เดี๋ยวเขาจับตัวเอาและยังเป็นบาป
) {( }1 [: S8 X! M                        ด้วย' @, w- y) k6 `7 ^
ยายเมี้ยน        :        ฉันไม่ทำแล้ว
: n! Q  g; O2 J        ผม        :        ขออำนาจ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ โปรดดลบันดาลให้บุญของ9 K" f) @6 P/ _
                        ข้าพเจ้าส่งมาถึง ยายเมี้ยนด้วยเทอญ 6 }. K6 K, M; w% d: C8 J
ยายเมี้ยน        :        ฉันลาแล้วนะ6 q1 i5 H0 @+ `4 c
        ผม        :        ครับ
8 l8 S- }* r# }6 i5 h0 O6 C) [2 v1 y3 P# Z: x
        ปัจจุบันยายเมี้ยน มีสภาพเป็นนางฟ้าแสนสวยไปเรียบร้อยแล้ว จากบุญปฏิบัติธรรมการฟังเทศน์ ฟังธรรม หากท่านฟังอย่างตั้งใจ จะเกิดผลบุญอย่างมาก หากท่านไม่ฟังแล้วยังรบกวน ผู้ที่ตั้งใจฟัง จะเกิดผลบุญอย่างมาก  หากท่านไม่ฟังแล้วยังรบกวนผู้ที่ตั้งใจฟัง หากท่านรบกวนผู้ตั้งใจฟังธรรมแล้วละก็ รับรองได้ว่าท่านได้รับผลของการกระทำอย่างสาสมแน่ๆ. l% x4 m: A8 A; Q  C* _/ j
        หากท่านฟังธรรมแล้วท่านรู้เรื่องแล้วก็ขอให้ท่านคิดเสียว่าฟังเพื่อทบทวนป้องกันการลืม  ฟังเพื่อทำความเข้าใจให้ถูกต้อง อย่ารบกวนผู้อื่น
4 b8 t5 s5 n/ D( E. K( v5 M

ขออำนาจพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ โปรดดลบันดาลให้บุญของข้าพเจ้า ส่งถึงยายเมี้ยนด้วยเทอญ...

อนุโทนาสาธุครับ สาธุุครับ
‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-6-26 14:50 , Processed in 0.035946 second(s), 16 queries .